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FANYENI 
KAZI KWA 
UADILIFU:
Dkt. Ndumbaro

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro 
amewataka Watumishi wa umma kufanya kazi kwa 

uadilifu, weledi na ushirikiano katika maeneo yao ya kazi. 
Dkt. Ndumabaro ameyasema hayo wakati akitoa hotuba yake 
kufungua kikao cha Baraza la Wafanyakazi wa RITA Jijini Arusha 
tarehe 21 Desemba, 2022.

Dkt. Ndumbaro amesema “tupige vita uzembe na rushwa 
sehemu zetu za kazi, na watumishi tuache ubadhilifu wa mali 
ya umma ili twende kwenye uzalishaji zaidi.” Akiongelea falsafa 
ya uongozi wa Serikali ya awamu ya Sita inayoongozwa na Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan ya kuongeza uhuru wa wananchi 
kutoa maoni, Dkt Ndumbaro amesema “uhuru wa kutoa maoni 
unakaribisha ubunifu ambao huleta tija mahali pa kazi lakini 
nawaomba watumishi tutumie vema uhuru huo.”

Katika hotuba yake Dkt. Ndumbaro ameagiza Mabaraza ya 
Wafanyakazi kudai haki na kujali uwajibikaji kwani haki inaenda 
na wajibu. Amewataka Viongozi wa Vyama vya Wafanyakazi 
kukemea uzembe, kusimamia nidhamu kazini na kuhakikisha 
kanuni na taratibu za utumishi wa umma zinafuatwa.

Akiongelea masuala mtambuka Dkt. Ndumaro amesema 
“magonjwa ya UVIKO-19 pamoja na UKIMWI bado yapo hivyo 
nawaomba watumishi tuendelee kuchukua kila aina ya 
tahadhari. Aidha, magonjwa ya kisukari na shinikizo la damu 
siyo ya kuambukiza lakini ni hatari sana.” Magonjwa haya  
yanasababishwa kwa kiwango kikubwa na aina ya maisha 
tunayoishi ya kutozingatia ulaji mzuri, unywaji wa pombe 
kupindukia na kutofanya mazoezi, hivyo Dkt. Ndambaro 
amewaasa watumishi kujali afya zao kwa kula milo iliyokamilika, 
kunywa kwa kiasi na kufanya mazoezi.Dkt. Damas Ndumbaro Waziri wa Katiba na Sheria akihutubia kwenye Mkutanowa 

Baraza la Wafanyakazi wa RITA uliofanyika tarehe 17 Desemba, 2022 Jijini Arusha

Dkt. Damas Ndumbaro akishiriki katika wimbo wa “mshikamano daima” wakati wa mkutano wa Baraza la Wafanyakazi wa RITA, kulia 
kwake ni Mtendani Mkuu wa RITA Bi. Angela Anatory.
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MAKONDO AONGOZA 
KIKAO CHA WATAALAM 
WA HAKI NA SHERIA WA 
SERIKALI - GHANA

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Katiba na Sheria 
Bi. Mary Makondo 

aongoza Kikao cha dharula 
cha Saba cha Kamati ya 
Kitaalam ya Umoja wa 
Afrika cha Wataalam wa 
Sheria wa Serikali katika 
masuala ya haki na sheria 
kinachofanyika Accra nchini 
Ghana kilichoanza Tarehe 16 
mpaka 19 Januari, 2023.

Mkutano huu una jukumu 
la kupitia, kuchambua 
na kuhakiki itifaki 
zitakazowasilishwa kwenye 
kikao cha Wakuu wa Nchi za 
Afrika Februari, 2023. Itifaki 
zinazoendelea kujadiliwa ni 
Itifaki ya Ushindani Afrika, 
Itifaki ya Haki za Miliki 
Ubunifu Afrika na Itifaki ya 
Uwekezaji Afrika.

Kamati hiyo ambayo ina 
ngazi ya Wataalam na 
ngazi ya Mawaziri, moja 
kati ya majukumu yake ni 
kuchambua na kupitisha 
Mikataba ya Kimataifa yote 
ambayo inawasilishwa kwa 

Wakuu wa Nchi kwa ajili 
ya kuridhiwa. Kwa upande 
wa Mawaziri, kamati hii 
inajumuisha Mawaziri wa 
Sheria na Wanasheria Wakuu, 
Mawaziri wenye dhamana ya 
Haki za Binadamu, Katiba 
na Utawala wa Sheria au 
Mawaziri au mamlaka 
nyingine zilizoidhinishwa 
ipasavyo na Serikali za 
Mataifa Wanachama.

Kamati ya wataalam 
inajumuisha Wataalam 
kutoka Nchi Wanachama 
wanaohusika na sekta 
zinazohusiana na masuala 
ya Haki na Sheria, ambayo 
mikutano yake hutangulia 
kabla ya mkutano wa ngazi 
ya Mawaziri.

Mwishoni mwa mwaka 2022, 
Tanzania ilichaguliwa katika 
Ukanda wa Afrika Mashariki 
kuwa Mwenyekiti wa Kamati 
Maalum ya Haki na Sheria ya 
Umoja wa Afrika kwa kipindi 
cha miaka miwili kutoka 2022 
hadi 2024.

Na Lusajo Mwakabuku - WKS
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Hatua Kali 
Zaidi Kuchukuliwa 
kwa Wahalifu 
wa Makosa ya 
Unyanyasaji 
Kijinsia:
Dkt. Ndumbaro

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. 
Dkt. Damas Ndumbaro amesema 

Serikali imejipanga kuchukua hatua 
kali zaidi kwa wahalifu wa makosa ya 
unyanyasaji kijinsia. Waziri Ndumbaro 
ameyasema hayo wakati akihutubia 
kwenye maadhimisho ya siku 16 za 
kupinga ukatili wa kijinsia yaliyofanyika 
katika viwanja vya Taasisi ya Mafunzo ya 
Uanasheria kwa Vitendo (TLS) Desemba 
5, 2022 Jijini Dar es Salaam.

Dkt. Ndumaro amesema “rai ya Serikali 
ya Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
ni kuendelea kupaza sauti siku zote 
365 za mwaka kutambua viashiria vya 
unyanyasaji wa kijinsia na kuvitolea 
taarifa kwenye vyombo husika ili sheria 
ichukue mkondo wake.”

Katika hatua nyingine Mhe. Ndumbaro 
amesema “Wizara ya Katiba na Sheria 

iko mbioni kuanzisha usajili wa 
mtandaoni (online registry) kwa mtu 
ambaye amethibitishwa na Mahakama 
kuwa na hatia ya unyanyasaji wa 
kijinsia.” Watu watakaokuwa katika 
orodha hiyo hawatakuwa na uwezo 
wa kukopa benki wala kupata ajira, 
miongoni mwa huduma zingine.

Naye Katibu Mkuu, Wizara ya Katiba na 
Sheria Bi. Mary Makondo akitoa salaam 
katika maadhimisho hayo amesema 
hatua zitaendelea kuchukuliwa kwa 
wahusika wa matukio ya ukatili wa 
kijinsia yanayoripotiwa. Bi Makondo 
amesema “Juhudi za Serikali ni 
kutokomeza ukatili wa kijinsia hivyo 
wananchi tuiunge mkono Serikali kwa 
kutoa taarifa za matukio hayo.”

Vile vile Bi. Kathrin Steinbrenner Naibu 
Balozi wa Ujerumani nchini amesema 

harakati za kupigania haki ni kwa 
makundi yote wanawake, watoto na 
wanaume kwani makundi yote yanapitia 
ukatili wa kijinsia. Amempongeza Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kwa kuwa mstari wa mbele na kuwa 
mfano wa kuigwa katika kutetea haki 
za binadamu ambapo Ujerumani 
inaungana na Tanzania katika vita ya 
kupinga ukatili wa kijinsia. 

Akitoa salaam za ukaribisho, Jaji Dkt. 
Benhaji Masoud Mkuu wa Taasisi ya 
Mafunzo ya Uanasheria kwa Vitendo 
amesema ukatili na unyanyasaji wa 
kijinsia si tu una athari kwa wahusika 
bali pia unaathiri maendeleo ya Taifa. 
Amesema Taasisi yake iko tayari 
kupambana na vita vya ukatili wa 
kijinsia ili kuwa na jamii salama na 
yenye maendeleo.

Sehemu ya washiriki 
kwenye maadhimisho ya 
siku 16 za kupinga ukatili 
wa kijinsia
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Na William Mabusi - WKS Dkt. Damas Ndumbaro Waziri wa Katiba na Sheria akihutubia kwenye maadhimisho ya siku 16 
za kupinga ukatili wa kijinsia yaliyofanyika katika viwanja vya Taasisi ya Mafunzo ya Uanasheria 
kwa Vitendo (TLS) Desemba 5, 2022 Jijini Dar es Salaam.



Huduma ya Msaada wa 
Kisheria ni nini?

Huduma ya Msaada wa Kisheria ni huduma 
inayotelewa kwa wananchi ambao 
hawamudu gharama za kuwalipa mawakili 
kwa ajili ya kuendesha kesi, lakini si hivyo 
tu bali ni mkakati ambao unaratibiwa na 
Wizara ya Katiba na Sheria kwa ajili ya 
kuwapa elimu wananchi juu ya masuala 
ya sheria mbali mbali kama vile sheria za 
mirathi, sheria za ndoa, sheria zinazohusu 
ardhi pamoja na sheria zingine ili kuweza 
kuzifahamu na kuzitumia katika maisha yao 
ya kila siku. Huduma ya msaada wakisheria 
imekuwa mkombozi kwa wananchi wengi 
ambao wana kipato cha chini. 

Kuna masharti gani katika 
kupata huduma hii?

Sheria hii imeweka masharti ya utaratibu 
wa kutoa msaada wa kisheria kwa watu 
wanaosaidiwa. Hivyo anayehitaji kusaidiwa 
anapaswa kufanya maombi kwa mtoa 
huduma ya msaada wa kisheria. Hivyo basi 
taasisi ya utoaji wa huduma za kisheria
itaangalia sifa za mwombaji kulingana 
na taratibu za taasisi husika. Maombi ya 
msaada wa kisheria yatafanywa na Mhitaji 
mwenyewe au mwakilishi wake aliyemteua 
au shirika kwa niaba ya mtu anayehitaji 
kusaidiwa ambaye hana uwezo wa kulipa 
gharama za mawakili wa kujitegemea.

Kwa masharti ya sheria hii msaada wa 
Kisheria utatolewa na taasisi tu ambayo 
imesajiliwa na sio watu binafsi. Hivyo basi 
mawakili, wanasheria na wasaidizi wa 
kisheria watatoa huduma ya msaada wa 
kisheria kwa niaba ya taasisi husika. Mtu 

yeyote atakayekiuka utaratibu uliowekwa 
nasheria kuhusiana na utoaji wa msaada 
kisheria kupitia taasisi atakuwa ametenda 
kosa na adhabu yake itakuwa faini ya 
shilingi milioni tano au kifungo cha mwaka 
mmoja jela au vyote viwili.

Pia mtu yeyote atakayetoza fedha kinyume 
na sheria atakuwa ametenda kosa na 
adhabu yake itakuwa faini isiyopungua 
shilingi milioni mbili au kifungo 
kisichopungua miezi sita jela au vyote 
viwili. Pamoja na adhabu iliyotajwa hapo 
juu, mtu huyo atatakiwa pia kurejesha 
fedha alizochukua kwa mteja wake.

Nini ni chanzo cha Sheria 
hii?

Chimbuko la sheria hii lilitokana na 
uhitaji mkubwa wa kuwa na sheria nchini 
itakayoongoza kisheria namna ya utoaji 
wa huduma ya msaada wa kisheria kwa 
wahitaji ili waweze kufikia haki. Sheria 
hii ilitungwa na bunge mnamo tarehe 
31 Januari, 2017, ikapitishwa rasmi 
na kusainiwa na Mheshimiwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 
21 Februari, 2017. Ilitanganzwa kwenye 
gazeti Serikali namba 9 la 2017 na kuanza 
kutumika rasmi Tarehe 1 Julai, 2017 kwa 

mujibu wa tangazo la serikali namba 20 
la mwaka 2017. Pia sheria hii imetungwa 
kukidhi matakwa ya mikataba mbalimbali 
ya kimataifa ambayo nchi yetu imesaini na 
kuridhia kuhusu haki za binadamu ikiwemo 
haki ya kupata msaada wa kisheria.

Sheria inampa mamlaka Waziri wa Katiba 
na Sheria kutengeneza kanuni za utekelezaji 
wa sheria hii. Pia sheria hii inafuta sheria 
ya msaada wa sheria (Mwenendo wa 
Makosa ya jinai) Sura ya 21. Bila kuathiri 
masharti ya sheria hii amri zote, kanuni, 
miongozo, na maagizo yaliyofanywa chini 
ya sheria iliyofutwa yataendelea kuwa na 
nguvu ya kisheria hadi pale kanuni mpya 
zitakapotengenezwa na kuanza kutumika 
rasmi.

Nani anaweza kusajiliwa 
kutoa huduma hii?

Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria 
ndio ana mamlaka ya kuteua Wasajili 
wasaidizi miongoni mwa watumishi wa 
umma ili kurahisisha usajili wa watoa 
huduma za msaada wa kisheria katika ngazi 
za mkoa na wilaya ambao watawajibika kwa 
Msajili. Watakuwa wana jukumu la kusajili 
watoa huduma za msaada wa kisheria na 
kutoa vyeti vya usajili kwa niaba ya Msajili 
isipokuwa hawatakuwa na mamlaka ya 
usajili wa taasisi inayoomba kutoa huduma 
zaidi ya mkoa au wilaya husika. Wizara 
inahimiza kujisajili kwa  taasisi zote nchini 
zinazotoa  huduma ya msaada wa kisheria 
ambalo  ni jukumu la msingi la Wizara ya 
Katiba na Sheria   kwa mujibu wa sheria ya 
mwaka 2017.  

Aidha, Wizara  imeweka mfumo  wa 
kielektroniki  ambao ni 
www.legaid.sheria.go.tz 
mfumo huu unapokea  maombi  ya kujisajili  
watoa huduma  wa msaada  wa kisheria, na 
mfumo huu pia unatambua maeneo  yao na 
kuwarahisishia  wale wanaotaka  huduma 
za msaada wa kisheria . 

UNAELEWA NINI 
KUHUSU HUDUMA 
YA MSAADA WA 
KISHERIA?
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Bi, Ekael Pallangyo kutoka chama cha wanasheria (Tanzania Women 
Lawyer Association) akiwa anatoa maelezo kwa Mheshimiwa Mkuu 
wa Wilaya   ya Arumeru, Eng, Richard Ruyango alipetembelea kwenye 
banda wakatika wa kutoa huduma ya msaada wa kisheria katika kata ya 
Ngarenanyuki.

Mawakili kutoka Chama cha Wanasheria (Tanganyika Law Society) wakiwa wanatoa 
huduma ya msaada wa kisheria katika kata ya Ngarenanyuki Wilaya ya Meru. 

Na. George Mwakyembe & 
Lusajo Mwakabuku - WKS 



Serikali kupitia Wizara 
ya Katiba na Sheria 
imeihakikishia Mahakama ya 
Afrika inayoshughulika na haki 
za binadamu kuwa inathamini 
mchango mkubwa unaotolewa 
na Mahakama hiyo katika 
kulinda na kutetea haki za 
binadamu na kwamba ipo 
tayari kushirikiana Mahakama 
hiyo katika kushughulikia 
masuala yote yahusuyo haki za 
binadamu.

Kauli hiyo imetolewa na Waziri 
wa Katiba na Sheria, Mhe. Dkt. 
Damas Daniel Ndumbaro (Mb)
Tarehe 11, Januari 2022 Jijini 
Dar es Salaam alipokutana 
na kufanya mazungumzo na 
Rais wa Mahakama ya Afrika 
ya Haki za Binadamu na Watu 
Mhe. Jaji Iman Daudi Aboud 
huku akibainisha mipango  
ya Serikali katika kuchangia 
upatikanaji wa haki za 
binadamu.

Aidha katika mazungumzo yao, 
Waziri Ndumbaro ameeleza 
kuwa Serikali inachukulia 
kwa uzito mkubwa uwepo 
wa Mahakama hiyo nchini 
ikizingatiwa kuwa Serikali 
inayoongozwa na Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan imeyapa 
umuhimu na uzito mkubwa 
masuala yote yahusuyo haki za 
Binadamu.

Kwa upande wake Jaji Aboud, 

yeye alizungumzia zaidi 
masuala mbalimbali yahusuyo 
Haki za Binadamu nchini na 
namna bora ya kuendeleza 
ushirikiano kati ya Serikali na 
Mahakama. Mhe. Ndumbaro 
akamweleza kuwa Wizara yake 
kwa kushirikiana na Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki inaendelea 
kufanya mchakato wa ujenzi wa 
jengo la kudumu la Mahakama 
hiyo na kwamba amepanga 
kuitembelea Mahakama hiyo 
hivi karibuni.

Kikao hicho pia kilihudhuriwa 
na Mkurugenzi Msaidizi Idara 
ya Haki za Binadamu Bw. 
Richard Kilanga kutoka Wizara 
ya Katiba na Sheria, Bw. Hangi 
Chang’a Mkurugenzi Msaidizi 
sehemu ya Katiba, Haki za 
Binadamu na Mashauri ya 
Uchaguzi na Bi. Vivian Method 
Wakili wa Serikali Mwandamizi 
wote kutoka Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali.

Mtanzania Jaji Imani Daud 
Aboud ambaye pia ni Jaji 
wa Mahakama Kuu nchini 
Tanzania  aliteuliwa Mei 2021 
kuwa Rais wa Mahakama ya 
Afrika ya Haki za Binadamu  
Watu yenye Makao yake 
Makuu jijini Arusha. Jaji Imani 
amekuwa mwanamke wa pili 
kushika wadhifa huo mkubwa 
katika Mahakama hiyo.

Serikali Yaahidi 
Kuboresha 
Upatikanaji Wa 
Haki Za Binadamu.
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Jaji Imani Daud Aboud ambaye pia ni Jaji wa Mahakama Kuu nchini Tanzania  aliteuliwa 
Mei 2021 kuwa Rais wa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu  na amekuwa 
mwanamke wa pili kushika wadhifa huo mkubwa katika Mahakama hiyo.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro akizungumza na Jaji Imani Daud 
Aboud ambaye pia ni Jaji wa Mahakama Kuu nchini Tanzania walipokutana mwanzoni 
mwa mwezi Januari

Na William Mabusi  &  
Lusajo Mwakabuku - WKS



Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro katika kikao cha Nane cha Kamati ya 
Watalaam ngazi ya Mawaziri wa Masuala ya Haki na Sheria kutoka nchi wanachama wa Umoja wa 
Afrika akipongezwa mara baada ya Tanzania kuchaguliwa kuwa mwenyekiti wa kikao hicho kuanzia 
2022 mpaka 2024. Kikao hicho kilichofanyika Jijini Addis Ababa, Ethiopia.

Wananchi wa Kata ya Ngarenanyuki katika Halmashauri ya Meru wakiwa wamejitokeza 
kupata Huduma ya Msaada wa Kisheria   viwanja vya Ngarenanyuki. 

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro na Jaji Imani Daud Aboud katika 
picha ya pamoja na wajumbe walioshiriki kikao.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria Bi. Mary Makondo akishiriki katika kikao cha 
Kamati Maalum ya Haki na Sheria ya Umoja wa Afrika, Jijini Addis Ababa.

Dkt. Damas Ndumbaro Waziri wa Katiba na Sheria katika picha ya pamoja na Wajumbe 
wa Baraza la Wafanyakazi wa RITA

Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria akiendesha kikao cha saba cha Kamati ya 
Kitaalam ya Umoja wa Afrika cha Wataalam wa Sheria wa Serikali katika masuala ya 
haki na sheria.

Bi. Mary Makondo Katibu Mkuu Wizara ya Katiba na Sheria (wa tatu kushoto) wengine kutoka kushoto ni 
Katharina Kuehn  Mratibu wa Mradi wa Upatikanji haki kwa Wanawake na Wasichana unaofadhiliwa na Shirika  
la Maendeleo la Ujerumani (GIZ), Bi. Felistas Mushi Kaimu Mkurugenzi wa Kitengo cha Huduma ya msaada wa 
Kisheria na kulia kabisa ni Bi. Maria Kwambaza Mkurugenzi Msaidizi Idara ya Sera na Mipango Wizara ya Katiba 
na Sheria.

Matukio katika 
Picha
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